ตรวจข้อสอบ > เตชิต ชูจันทร์ > การแข่งขันความถนัดทางวิศวกรรมศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น (Middle School Engineering Aptitude Competition) > Part 2 > ตรวจ

ใช้เวลาสอบ 20 นาที

Back

# คำถาม คำตอบ ถูก / ผิด สาเหตุ/ขยายความ ทฤษฎีหลักคิด/อ้างอิงในการตอบ คะแนนเต็ม ให้คะแนน
1


ขยะมูลฝอยสามประเภทหลักที่กล่าวถึงในบทความนี้มีอะไรบ้าง

ขยะพลาสติก ขยะเคมี และขยะอินทรีย์

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

2


ข้อใดต่อไปนี้ไม่จัดเป็นขยะอุตสาหกรรมที่เหมาะสำหรับงานวิศวกรรมถนน

ควันซิลิกา

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

3


ประโยชน์หลักด้านสิ่งแวดล้อมของการใช้ขยะมูลฝอยรีไซเคิลในงานวิศวกรรมถนนคืออะไร?

ลดต้นทุนการก่อสร้าง

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

4


คุณสมบัติของเถ้าลอยข้อใดมีความสำคัญต่อประสิทธิภาพในซีเมนต์และคอนกรีต

ขนาดอนุภาคใหญ่

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

5


อะไรคือความท้าทายที่สำคัญในการใช้ขยะมูลฝอยในงานวิศวกรรมถนน?

การยอมรับจากสาธารณชนต่ำ

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

6


ขยะมูลฝอยประเภทใดที่ได้มาจากกระบวนการเผาถ่านหินเป็นหลัก

ตะกรันเหล็ก

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

7


ส่วนประกอบหลักของตะกรันเตาถลุงมีอะไรบ้าง?

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

8


การเติมซิลิกาฟูมส่งผลต่อวัสดุที่เป็นซีเมนต์อย่างไร

เพิ่มปริมาณคาร์บอน

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

9


ขยะมูลฝอยชนิดใดที่ขึ้นชื่อในด้านประสิทธิภาพการป้องกันการกัดกร่อนที่ดีและสามารถใช้เป็นตัวถมถนนได้

เถ้าลอย

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

10


ประโยชน์หลักของการใช้มวลรวมคอนกรีตรีไซเคิลในการก่อสร้างคืออะไร?

มีความแข็งแรงสูงกว่าเมื่อเปรียบเทียบกับมวลรวมตามธรรมชาติ

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

11


หากรถบรรทุกที่บรรทุกคอนกรีตรีไซเคิลจำนวน 15 ตันเดินทางด้วยความเร็ว 60 กม./ชม. พลังงานจลน์ของรถบรรทุกจะเป็นเท่าใด (สมมติว่ามวลของรถบรรทุกคือ 10 ตัน และใช้ KE=12mv2KE = \frac{1}{2}mv^2KE=21mv2)

1.8 เมกะจูล

KE=1/2 mv^2 KE=1/2 mv^2 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

12


โรงงานรีไซเคิลดำเนินการเถ้าลอย 500 กิโลกรัมต่อชั่วโมง หากโรงงานดำเนินการ 8 ชั่วโมงต่อวัน เถ้าลอยจะถูกแปรรูปเป็นจำนวนเท่าใดในหนึ่งสัปดาห์ (5 วันทำการ)

20 ตัน

(500kg*8*5)/1000=20ตัน (500kg*8*5)/1000=20ตัน 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

13


ความหนาแน่นของขยะมูลฝอยคือ 2.5 กรัม/ซม.³ ถ้าตัวอย่างของสารนี้มีมวล 500 กรัม จะมีปริมาตรเท่าใด

200 ลูกบาศก์เซนติเมตร

500g/2.5g/cm³ = 200cm³ 500g/2.5g/cm³ = 200cm³ 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

14


หากการผลิตเถ้าลอยเพิ่มขึ้น 5% ต่อปี ใน 3 ปีจะผลิตได้เท่าไรหากการผลิตในปัจจุบันคือ 2 ล้านตัน (ใช้สูตรดอกเบี้ยทบต้น A=P(1+r/ n) ntA = P(1 + r/n)^{ nt }A=P(1+r/n) nt โดยที่ n=1)

2.31 ล้านตัน

เเทนค่าสูตรเเล้วคิดเลข P คือ จำนวนเถ้าลอยเริ่มต้น r คือ อัตราการเพิ่มขึ้นของเถ้าลอยต่อปี n คือ จำนวนครั้งที่ดอกเบี้ยทบต้น t คือ จำนวนปี A คือ จำนวนเถ้าลอยหลังจาก t ปี 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

15


ขยะมูลฝอยรีไซเคิล 30% หากความต้องการรวมทั้งหมดคือ 1,000 ตัน ขยะมูลฝอยรีไซเคิลจะถูกนำมาใช้เป็นจำนวนเท่าใด

300 ตัน

30/100 * 1000 = 300ตัน 30/100 * 1000 = 300ตัน 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

16


ถ้ากำลังของคอนกรีตที่มีเถ้าลอย 10% คือ 30 MPa และเพิ่มขึ้น 2 MPa สำหรับเถ้าลอยที่เพิ่มขึ้น 5% แต่ละครั้งจนถึง 20% คอนกรีตที่มีเถ้าลอย 20% จะมีกำลังเท่าใด

40 เมกะปาสคาล

7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

17


มวลรวมรีไซเคิลมีความหนาแน่นรวม 1.5 ก./ซม.³ มวลรวม 2 ลูกบาศก์เมตรมีมวลเท่าใด?

3000กก

M=1.5×2000=3000กิโลกรัม M=3000 กิโลกรัม M=1.5×2000=3000กิโลกรัม M=3000 กิโลกรัม 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

18


ถ้าตะกรันเหล็ก 1 ตันสามารถทดแทนมวลรวมตามธรรมชาติ 1.2 ตันในการก่อสร้างถนนได้ การใช้ตะกรันเหล็ก 500 ตันจะช่วยมวลรวมตามธรรมชาติได้มากน้อยเพียงใด

600 ตัน

มวลรวมที่ทดแทนได้=500×1.2 มวลรวมที่ทดแทนได้=600ตัน มวลรวมที่ทดแทนได้=500×1.2 มวลรวมที่ทดแทนได้=600ตัน 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

19


โครงการก่อสร้างใช้ปูนซีเมนต์น้อยลง 15% เมื่อเติมเถ้าลอย หากความต้องการปูนซีเมนต์เดิมคือ 1,000 กิโลกรัม ต้องใช้ปูนซีเมนต์เติมเถ้าลอยเท่าใด

850 กก

ปูนซีเมนต์หลังเติมเถ้าลอย=0.85×1,000=850 ปูนซีเมนต์หลังเติมเถ้าลอย=0.85×1,000=850 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

20


หากถนนที่สร้างด้วยวัสดุรีไซเคิลมีอายุ 20 ปี เทียบกับ 15 ปีเมื่อใช้วัสดุแบบเดิม อายุการใช้งานจะเพิ่มขึ้นเป็นเท่าใด

33.33%

(20-15)/15 * 100=33.33...% (20-15)/15 * 100=33.33...% 7

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

ผลคะแนน 49.5 เต็ม 140

แท๊ก หลักคิด
แท๊ก อธิบาย
แท๊ก ภาษา