| 1 |
What is the primary advantage of using cup lump rubber (CLR) in cold mix asphalt (CMA)?
|
Improves functional properties of the asphalt |
|
การใช้ยางก้อนถ้วยในยางมะตอยเย็นช่วยให้ป้องกันการเกิดร่องได้ดีขึ้น70% |
จากบทความ Mechanical performance of cold mix asphalt containing cup lump rubber as a sustainable bio-modifier ความว่า จากการประเมิน คุณสมบัติแรงดึง พบ ว่า CLR ช่วยเพิ่มความต้านทานการแตกร้าวของส่วนผสม CMA ในทำนองเดียวกัน CMA-CR สามารถป้องกันการเกิดร่องได้ ซึ่งดีขึ้น 70% เมื่อเทียบกับส่วนผสม CMA ที่ไม่ได้ดัดแปลง |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 2 |
Which property of CMA is significantly improved by the addition of CLR?
|
Tensile strength |
|
คุณสมบัติการยึดเกาะของ CMA ที่ปรับปรุงด้วย CLR (CMA-CR) คุณสมบัติแรงดึงได้รับการปรับปรุง 26% เนื่องมาจากการปรับเปลี่ยน CLR |
จากบทความ Mechanical performance of cold mix asphalt containing cup lump rubber as a sustainable bio-modifier ความว่า |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 3 |
If the tensile strength of CMA increases by 26% due to the addition of CLR and the original tensile strength was 5 MPa, what is the new tensile strength?
|
6.3 MPa |
|
นำความแข็งแรงแรงดึงเดิม+ความแข็งแรงแรงดึงที่เพิ่มขึ้นโดยหาจาก 5+(26%×5)=5+1.3=6.3 |
คำนวนจากการนำความแข็งแรงแรงดึงเดิม+ความแข็งแรงแรงดึงที่เพิ่มขึ้น เป็นสูตรทางคณิตศาสตร์เรื่องการบวกและเปอร์เซ็นต์ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 4 |
Given that the rut depth decreases by 70% when CLR is added to CMA and the original rut depth was 10 mm, what is the new rut depth?
|
3 mm |
|
ขั้นแรก หาความลึกร่องที่ลดลง 70%×10= 7
และนำความลึกของร่องเดิมลบกับความลึกของร่องที่ลดลง จะได้10-7=3 |
ใช้การหาเปอร์เซ็นต์และการลบเพื่อหาผลต่าง |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 5 |
If the CMA with CLR has a TSR (Tensile Strength Ratio) value of 104% and the minimum requirement is 80%, by what percentage does the TSR exceed the requirement?
|
30% |
|
นำอัตราส่วนความแข็งแรงแรงดึงมาลบกับขั้นต่ำจะได้104-80=24 และ นำผลมาหารข้อกำหนดขั้นต่ำจะได้ 24÷80% =30 |
ใช้การลบและการหาร้อยละของคณิตศาสตร์ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 6 |
What is the potential increase in moisture damage resistance for CMA-CR compared to conventional CMA if the improvement is 12%?
|
14% |
|
ความทนทานต่อความเสียหายจากความชื้นของCMA-CRเมื่อเทียบกับCMAจะอยู่ที่14% |
จากทฤษฎี Mechanical performance of cold mix asphalt containing cup lump rubber as a sustainable bio-modifier ความว่า CMA-CR ป้องกันการสูญเสียมวลที่สูงขึ้นได้ ซึ่งแสดงถึงการปรับปรุงที่ดีขึ้น 14% เมื่อเทียบกับ CMA ทั่วไป |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 7 |
If the shear resistance of CLR-modified CMA increases due to the membrane effect, which physical property is most directly influenced?
|
Tensile strength |
|
เนื่องจากCMAที่ปรับเปลี่ยนเป็น CLR จะเพิ่มคุณสมบัติแรงดึง26% |
จากทฤษฎี Mechanical performance of cold mix asphalt containing cup lump rubber as a sustainable bio-modifier ความว่า CMA ที่ปรับปรุงด้วย CLRคุณสมบัติแรงดึงได้รับการปรับปรุง 26% |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 8 |
The viscosity of CLR-modified bitumen at 135°C is 1.16 Pa·s. If the shear rate is 50 s^-1, what is the shear stress?
|
58 Pa |
|
1.16 Pa·s × 50 s⁻¹ = 58 Pa |
กฎความหนืดของนิวตัน (Newtonian fluid) คือความเค้นเฉือน = ความหนืด × อัตราเฉือน |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 9 |
If the mass loss in the Cantabro test for CMA-CR is 14.6% and the maximum accepted limit is 20%, by how much does CMA-CR fall below the limit?
|
5.4% |
|
นำขีดจำกัดสูงสุด (20%) ลบด้วยค่าที่สูญเสียไป (14.6%)
20% - 14.6% = 5.4% |
ขีดจำกัดสูงสุดที่ยอมรับได้=20%และการสูญเสียไป=14.6%จึงนำมาลบกันเพื่อหาว่าลดลงจากขีดจำกัดเท่าไหร่ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 10 |
What is the significance of using cup lump rubber in the context of environmental sustainability?
|
It helps in lowering carbon emissions during production. |
|
การใช้ยางก้อนถ้วยช่วยลดการใช้ทรัพยากรธรรมชาติ เช่น น้ำมันดิบ ซึ่งเป็นการลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกที่เกิดจากกระบวนการผลิตน้ำมันดิบอลดขยะการนำยางก้อนถ้วยมาใช้ช่วยลดปริมาณขยะยางที่ต้องกำจัด ซึ่งเป็นการลดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม |
จากบทความAn overview of the oil and gas pipeline safety in China |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 11 |
What is one of the emerging trends affecting China's oil and gas pipeline development strategies?
|
Reduced cooking time |
|
แนวโน้มการเปลี่ยนแปลงไปสู่ดิจิทัล อุตสาหกรรมต่างๆ ทั่วโลกกำลังมีการเปลี่ยนแปลงไปสู่ยุคดิจิทัล และอุตสาหกรรมพลังงานก็เช่นกัน การนํ้าเทคโนโลยีดิจิทัล มาใช้เป็นแนวทางที่สำคัญในการปรับปรุงประสิทธิภาพและความยั่งยืนของระบบท่อส่ง |
จากบทความAn overview of the oil and gas pipeline safety in China |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 12 |
What is the proportion of natural gas pipelines in the total length of long-distance oil and gas pipelines in China as of 2022?
|
60% |
|
ตามสถิติของสำนักงานพลังงานแห่งชาติ ระบุว่าในปี 2022 ท่อส่งน้ำมันและก๊าซระยะไกลที่สร้างขึ้นในจีนจะยาวถึง 180,000 กม. โดยท่อส่งก๊าซธรรมชาติคิดเป็น มากกว่า 60% |
จากบทความAn overview of the oil and gas pipeline safety in China ความว่าท่อส่งน้ำมันและก๊าซระยะไกลที่สร้างขึ้นในจีนจะยาวถึง 180,000 กม. โดยท่อส่งก๊าซธรรมชาติคิดเป็นมากกว่า 60% |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 13 |
If the total length of long-distance oil and gas pipelines in China is 180,000 km, how many kilometers are dedicated to natural gas pipelines?
|
108,000 km |
|
เนื่องจากท่อส่งก๊าซธรรมชาติคิดเป็นมากกว่า 60% จึงนำ 180,000×60%=108,000กม. |
จากบทความAn overview of the oil and gas pipeline safety in China ความว่าท่อส่งน้ำมันและก๊าซระยะไกลที่สร้างขึ้นในจีนจะยาวถึง 180,000 กม. โดยท่อส่งก๊าซธรรมชาติคิดเป็นมากกว่า 60% |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 14 |
According to the article, if the target length for oil and gas pipelines is 210,000 km by 2025, how many kilometers need to be constructed from the 2022 total?
|
30,000 km |
|
นำความยาวท่อปี2568-ความยาวเมื่อปี2565 จะได้ 210,000-180,000=30,000 |
เนื่องจากความยาวปี2568=210,000และความยาวปี2565=180,000 จึงใช้หลักการลบทางคณิตศาสตร์ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 15 |
If the failure rate of oil and gas pipelines in Europe is 0.29 per year per hundred kilometers, what is the failure rate per year for a pipeline network of 1,000 kilometers?
|
2.9 failures |
|
ล้มเหลวทุกๆ100กิโลเมตรจะได้ว่า1,000/100=10 และนำ0.29×10=2.9 |
ใช้หลักการหารและการคูณเพื่อหาผลลัพธ์ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 16 |
What is one of the main causes of oil and gas pipeline failures in China according to the article?
|
Oil theft through drilling |
|
เพราะมีแค่การขโมยที่ทำให้เกิดความล้มเหลว |
จากบทความ An overview of the oil and gas pipeline safety in China |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 17 |
Assuming the failure rate in the United States is 0.14 per year per hundred kilometers, calculate the expected number of failures per year for a 1,500 kilometers pipeline network.
|
2.1 failures |
|
0.14/100*1,500=2.1 |
ใช้หลักการหารและการคูณเพื่อหาผลลัพธ์ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 18 |
If a pipeline defect inspection technology improves detection efficiency by 25% and the current detection efficiency is 80%, what will be the new detection efficiency?
|
100% |
|
25%ของ80= 20 ดังนั้นประสิทธิภาพการตรวจจับแบบไหนจะได้ 80%+20%=100% |
ใช้หลักการหาเปอร์เซ็นต์และการบวกของคณิตศาสตร์ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 19 |
If a vibration signal monitoring system faces a 15% reduction in noise levels due to a new technology and the original noise level was 200 units, what is the new noise level?
|
170 units |
|
นำสัญญาณการสั่นสะเทือนเดิมลบการสั่นสะเทือนที่ลดลงจะได้ 200-(15%*200)=170 |
ใช้หลักการหาร้อนละและการคูณ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 20 |
For a hydrogen pipeline with an embrittlement rate of 0.05% per year, calculate the total embrittlement after 10 years.
|
0.5% |
|
0.05%คือของ1ปีถ้าจะหา10ปีก็นำ 0.05%×10=0.5% |
ใช้หลักการหาเปอร์เซ็นต์ของคณิตศาสตร์ |
7 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|