| 1 |
|
ข้อ ง. |
|
เคลื่อนที่จากหยุดนิ่งดังนั้นU = 0,จนมีความเร็วV = 10,ใช้เวลาt = 3,หาa
ใช้สูตร v= u+at จะได้aมา เเละนำไปเเทนใน F = ma
|
v = u +at
10 = 0 + 3a;a=10/3
F=ma;F = 9*10/3=30N
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 2 |
|
ข้อ จ. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 3 |
|
ข้อ ง. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 4 |
|
ข้อ ข. |
|
ใช้กฎอนุรักษ์พลังงาน โดยใช้พลังงงานศักย์โน้มถ่วง(ตอนปล่อยวัตถุ)=พลังงานจลน์(ตอนวัตถุเด้ง)*(%พลังงานหลงเหลือ)
mgH=1/2mv^2*7/10 ; v =√20/7gH ประมาณ 1.7√gH
|
พลังงงานศักย์โน้มถ่วง(ตอนปล่อยวัตถุ)=พลังงานจลน์(ตอนวัตถุเด้ง)*(%พลังงานหลงเหลือ)
mgH=1/2mv^2*7/10
gH=v^2*7/20
20/7gH = v^2
v=√20/7gH ประมาณ1.7√gH
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 5 |
|
ข้อ จ. |
|
1.ถ้าN = 0 เเรงเสียดทานก็จะเท่ากับ0 4.เเรงเสียดทานเเปรผันตตรงกับน้ำหนักเพราะเเรงNมาจากการเเตกเเรงmg,mg
2.เเรงเสียดทานะมีทิศทางตรงข้ามกับการเคลื่อนที่เสมอ
3.เเรงเสียดทานจลน์จะมีค่าน้อยกว่าเเรงเสียดทานสถิต
|
f = μN ถ้าN = 0 อะไร*0ก็ได้0
N = mg วางบนพื้นราบ N= mgcosθ วางบนพื้นเอียง
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 6 |
|
ข้อ จ. |
|
หาaจากระบบm2;m2g-T=m2a ; 40-64 = 40 ; a=4
หา T จากระบบm1 ; T=m1*a ; T=6*4 ; T=24
|
หาaจากระบบm2ใช้ F = ma
;m2g-T=m2a ; 40-64 = 40 ; a=4
หา T จากระบบm1 ใช้ F = ma
; T=m1*a ; T=6*4 ; T=24
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 7 |
|
ข้อ ข. |
|
พิจารณาก้อน3kg F = ma; T1-T2 = 3 a = 6?
|
พิจารณาก้อน3kg F = ma; T1-T2 = 3 a = 6?
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 8 |
|
ข้อ ค. |
|
เเตกเเรงเชือก3 ;เเกนxได้T3sinθ;เเกนyได้T3cosθ;
เเรวงขึ้น=เเรงลง;T3cosθ=mg ; T3=mg/cosθ
เเรงซ้าย=เเรงขวา ;T2=T3sinθ
|
วัตถุในระบบมีความสมดุลดังนั้นเเรงขึ้น=เเรงลง,เเรงซ้าย=เเรงขวา
เเรวงขึ้น=เเรงลง;T3cosθ=mg ; T3=mg/cosθ
เเรงซ้าย=เเรงขวา ;T2=T3sinθ
นำT3=mg/cosθมาเเทนในT2=T3sinθ ก็จะได้ mg/cosθ*sinθ = mg*tanθ
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 9 |
|
ข้อ ค. |
|
หาaใช้u= 0,v=4,s=4 จะได้a=2
ใช้ระบบเป็นวัตถุทั้ง3ก้อน;m1g-m3g-f=15a
m1g-10-Nμ=15a;m1g-10-m1gμ=15a;100-10-100μ=30;μ=0.6
|
u= 0,v=4,s=4,a=? ใช้ V^2=U^2+2as ; a=2
ใช้ระบบเป็นวัตถุทั้ง3ก้อน;F = ma ; m1g-m3g-f=15a
m1g-10-Nμ=15a;m1g-10-m1gμ=15a;100-10-100μ=30;μ=0.6
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 10 |
|
ข้อ ข. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 11 |
|
ข้อ ข. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 12 |
|
ข้อ ง. |
|
w=mg'
เเรงเข้าสู่ศูนย์กลาง = น้ำหนักที่ชั่งได้
F = w = GmM/R^2
|
w=mg'
F = w = GmM/R^2
GmM/R^2 =mg'
M=R^2g'/G
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 13 |
|
ข้อ ข. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 14 |
|
ข้อ ก. |
|
ข้อนี้ให้เเรงเสียดทานเป็นเเรงเข้าสู่จุดศูนย์กลาง f = m*v^2/R
v=√μRg
|
เเรงเสียดทานเป็นเเรงเข้าสู่จุดศูนย์กลาง f = Fc
F = m *ac
f=m*v^2/R
v=√μRg
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 15 |
|
ข้อ ข. |
|
Q=Mcเดลตาt ตอนเปลี่ยนอุณหภูมิ
Q=mL เปลี้ยนสถานะ
|
Q1 = 0.1*333 ตอนละลาย
Q2 = 0.1*4.2*10 เปลี่ยนอุณหภูมิ
Q1+Q2 =37.5
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 16 |
|
ข้อ ค. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 17 |
|
ข้อ ข. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 18 |
|
ข้อ ก. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 19 |
|
ข้อ ข. |
|
|
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|
| 20 |
|
ข้อ จ. |
|
v = 50/10 =10
f = 5m
v=fλ ; λ=1
|
v = 50/10 =10
f = 5m
v=fλ ; λ=1
|
5 |
-.50
-.25
+.25
เต็ม
0
-35%
+30%
+35%
|