ตรวจข้อสอบ > อัษฎาวุธ รุ่งแสง > การทดสอบ | ความถนัดเคมีทางวิศวกรรมศาสตร์ > Part 1 > ตรวจ

ใช้เวลาสอบ 66 นาที

Back

# คำถาม คำตอบ ถูก / ผิด สาเหตุ/ขยายความ ทฤษฎีหลักคิด/อ้างอิงในการตอบ คะแนนเต็ม ให้คะแนน
1


ข้อ จ.

การทดลองของมิลิแกนทำให้รู้น้ำหนักของอิเล็กตรอน

การทดลองของมิลิแกน

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

2


ข้อ ง.

เลขอะตอม15อยู่หมู่5 Dอยู่หมู่6

ตารางธาตุ

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

3


ข้อ ง.

S และ Si มีอิเล็กตรอน 14 ตัว

Isoelectronicคือจำนวนelectronจะต้องเท่ากัน

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

4


ข้อ ง.

เลขอะตอมคือ84 จาก 90+2-8 เลขมวลคือ216 จาก 232-16

การสลายตัวให้รังสีแอลฟาธาตุใหม่ที่เกิดจะมีเลขมวลลดลง 4 และเลขอะตอมลดลง 2 การสลายตัวให้รังสีเบตาธาตุใหม่เกิดที่ขึ้นมีเลขมวลเท่าเดิมแต่เลขอะตอมจะเพิ่มขึ้น 1

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

5


ข้อ ค.

CO2เป็นแรงลอนดอน

แรงลอนดอน

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

6


ข้อ ค.

รูปผิด พันธะถูก และ อะตอมกลางกับอิเล็กตรอนคู่โดดเดี่ยวถูก

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

7


ข้อ ง.

ข้อ1 การเขียนถูกต้อง และ ข้อ2ก็บอกพันธะถูกต้อง

พันธะไอออนิกและโควาเลนต์

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

8


ข้อ ค.

19.995 * 80/100 = 15.996 + 20.005 * 20/100 = 4.001 19.996

จากสูตรด้านบน

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

9


ข้อ ง.

3*1.5 = 4.5

3*1.5 = 4.5

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

10


ข้อ ก.

m = 40+200 = 240 g D = 2 g/cm^3 V = 240/2 = 120 cm^3 C = m/V = 240/1200 = 0.2 mol/dm^3

C = m/V

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

11


ข้อ จ.

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

12


ข้อ ง.

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

13


ข้อ ค.

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

14


27

100-73

100-73

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

15


V = RT/P

V = RT/P

5

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

ผลคะแนน 24.5 เต็ม 75

แท๊ก หลักคิด
แท๊ก อธิบาย
แท๊ก ภาษา