ตรวจข้อสอบ > พีรนัฐ ศิริสืบ > ฟิสิกส์เชิงวิทยาศาสตร์การแพทย์ | Physics > Part 1 > ตรวจ

ใช้เวลาสอบ 0 นาที

Back

# คำถาม คำตอบ ถูก / ผิด สาเหตุ/ขยายความ ทฤษฎีหลักคิด/อ้างอิงในการตอบ คะแนนเต็ม ให้คะแนน
1


ก) 1/8 g

ถ้า ครึ่งชีวิตใน100วินาทีจะลดไปครึ่งนึง ดังนั้นใน300วินาทีจะเหลือ1/8G

การเทียบบัญญัติไตรยางค์

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

2


6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

3


6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

4


6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

5


6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

6


6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

7


ง) 80N

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

8


ค) H/4

ความดันมากที่สุดทำให้ไปไกลในแนวราบมากสุด

ยิ่งอยู่ต่ำความดันยิ่งมากทำให้ไปไกลมากขึ้น

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

9


ข้อ ค.

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

10


ก) 2.5m

จาก v=s/t จะได้ 10(รูท2/2)=5/t จะได้t=1/รูท2 หาSแกนy ;s=ut+1/2gt^2 S=(10รูท2/2)(1/รูท2)+1/2(-10)(1/รูท2)(1/รูท2) S=2.5m

ใช้สูตร s=ut+1/2gt^2 และ หาtจาก S=(vcos)t ของแกนx

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

11


ค) 4.5 N

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

12


ข้อ ข.

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

13


ข้อ ก.

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

14


ข้อ จ.

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

15


ง) 1, 3

ก่อนรัดความดันภายในหลอดเลือดต้องเท่ากัน หลังรัดความดันจุดcมีมากกว่าจุดa ความหนืดส่งผลต่อความดัน

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

16


ก) 226 mmHg

จากP=F/A จะได้P=3/0.01 P=300 ข้ออื่นเกิน300

ใช้สมการP=F/A

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

17


ค) 34

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

18


ข) 40 ครั้ง

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

19


6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

20


ค) 5 m/s

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

21


ค) 4 m

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

22


ก) 8.00 cm

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

23


ก) ขณะเราวิ่งออกจากแหล่งกำเนิด ความถี่และกำลังเสียงของแหล่งกำเนิดเสียงคงที่

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

24


ค) 7.5 Hz

จากS1P-S2P=(n-1/2) λ จะได้15-5=(2-1/2) λ λ=20/3 cm จากv=f λ จะได้f=v/λ f=50/(20/3) f=7.5Hz

ใช้สมการS1P-S2P=(n-1/2) λ เนื่องจาก มีแหล่งกำเนิดอาพันธ์เป็นปฏิบัพ และจุดPอยู่ที่เส้นบัพ

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

25


ข) 50 m/s

6

-.50 -.25 +.25 เต็ม 0 -35% +30% +35%

ผลคะแนน 29.95 เต็ม 150

แท๊ก หลักคิด
แท๊ก อธิบาย
แท๊ก ภาษา